TIN MỪNG CHÚA NHẬT - LỄ TRỌNG

Chúa Nhật III Phục Sinh - Năm B

“Họ nhận ra được Người khi họ nhận bánh do Người bẻ trao cho”. (Lc 24, 35-48)
TÌM KIẾM

GIÁO XỨ PHÚC BÌNH

Thứ sáu - 02/04/2021 04:22
GIÁO XỨ PHÚC BÌNH

GIÁO XỨ PHÚC BÌNH

Thành lập ngày: 01.9.2010
Bổn mạng: Đức Mẹ Lên Trời
Địa chỉ: Thị trấn Ea T'ling, huyện Cư Jut, tỉnh Đăk Nông
Số Giáo dân: 2348
Số Gia đình: 590

Giáo họ VÔ NHIỄM
Thành lập ngày:
Bổn mạng: Đức Mẹ Vô Nhiễm
Địa chỉ: Xã Trúc Sơn, huyện Cư Jut, tỉnh Đăk Nông
Số Giáo dân: 1137
Số Gia đình: 287

(cập nhật ngày 31.12.2019)
 
GIÁO XỨ PHÚC BÌNHNăm thành lập: 2010
Bổn mạng: Đức Mẹ Lên Trời
Tên Giáo xứ: Giáo xứ PHÚC BÌNH, Giáo hạt: ĐĂK MIL
Bổn mạng: Đức Mẹ Hồn Xác Lên Trời
Ngày thành lập: 01 tháng 9 năm 2010
- Diện tích toàn thể: khoảng 50 km2
Giáo họ biệt lập: Giáo họ VÔ NHIỄM     
1. SỰ KIỆN: QUÁ TRÌNH HÌNH THÀNH – PHÁT TRIỂN
Giáo xứ Phúc Bình nằm dọc trên Quốc lộ 14 cách Thành phố Buôn Ma Thuột 22 km hướng về Tp. Hồ Chí Minh. Giáo xứ Phúc Bình được thành lập bởi hai Giáo họ Mông Triệu và Giáo họ Vô Nhiễm (xã Trúc Sơn) tách từ Giáo xứ Phúc Lộc, phần đông dân cư thập phương tụ về sau 1978: Nam Định, Thanh Hoá, Nghệ An, Đà Nẵng, Quảng Trị, Huế… Kim Mai, Kim Châu, Giang Sơn (1954). Vì dân số của Giáo xứ Phúc Lộc mỗi ngày một tăng và nhu cầu mục vụ đòi hỏi cần được chia tách, nên cha Antôn Trương Trọng Tài đã đệ trình Đức Giám Mục Giáo Phận Vinh Sơn Nguyễn Văn Bản và được chấp thuận thành lập ngày 01 tháng 9 năm 2010.
- Tháng 12 năm 2007, khởi công xây dựng Nhà nguyện và tháng 6 năm 2008 được khánh thành do Đức Giám Mục Giám Quản Phaolô Nguyễn Văn Hòa, với diện tích khoảng 250 m2.
- Tháng 3 năm 2010, khởi công xây dựng Nhà Xứ và hoàn thành tháng 12 năm 2011 với diện tích 200 m2.
- Ngày 18 tháng 12 năm 2011, cha Phêrô Phạm Bá Huỳnh về làm Quản Nhiệm Giáo xứ Phúc Bình theo bài sai của Đức Giám Mục Giáo Phận Vinh Sơn Nguyễn Văn Bản.
- Tháng 2 năm 2012, khởi công xây dựng nhà Giáo Lý Giáo họ Vô Nhiễm và hoàn thành tháng 10 năm 2012 với diện tích 160m2.
- Ngày 01 tháng 10 năm 2013, khởi công xây dựng nhà Sinh Hoạt – Giáo Lý và khánh thành 18 tháng 08 năm 2014 do Đức Giám Mục Giáo Phận Vinh Sơn Nguyễn Văn Bản, với diện tích 650m2.
- Ngày 19 tháng 3 năm 2015, cơi nới và mở rộng Nhà Xứ và hoàn thành ngày 15 tháng 08 năm 2015 với diện tích 270 m2.
- Ngày 05 tháng 08 năm 2015, Uỷ Ban Nhân Dân tỉnh Đăk Nông ký quyết định thành lập Giáo xứ Phúc Bình.
- Ngày 10 tháng 08 năm 2015, Đức Giám Mục Vinh Sơn Nguyễn Văn Bản bổ nhiệm cha Phêrô Phạm Bá Huỳnh làm Quản xứ tiên khởi Giáo xứ Phúc Bình.
2. Linh mục Quản xứ tiên khởi: Cha Phêrô Phạm Bá Huỳnh
- Linh mục đương nhiệm: Cha Phêrô Phạm Bá Huỳnh
- Tổng số giáo dân (Tính đến năm 2016): 4.200 người
- Tổng số Linh mục: 03 (01 qua đời)                  - Tu sĩ: 15.
- Ứng sinh: 01
- Đệ tử: 09 (gốc Giáo xứ)
 
* Thông tin bổ sung:
- 2010-2018: cha Phêrô Phạm Bá Huỳnh quản xứ

- Tháng 01.2018: cha Giuse Bùi Văn Trường quản xứ
 Tags: Phúc Bình

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây