TIN MỪNG CHÚA NHẬT - LỄ TRỌNG

Chúa Nhật XXXI Thường Niên – Năm B

“Ðó là giới răn thứ nhất, còn giới răn thứ hai cũng giống như giới răn thứ nhất”. (Mc 12, 28b-34)
Đọc các tin khác ➥
TÌM KIẾM

GIÁO XỨ XUÂN HÒA

Thứ sáu - 02/04/2021 04:02 |   53
GIÁO XỨ XUÂN HÒA

GIÁO XỨ XUÂN HÒA

Thành lập ngày: 03.5.2010
Bổn mạng: Thánh Antôn
Địa chỉ: Xã Đức Minh, huyện Đăk Mil, tỉnh Đăk Nông
Số Giáo dân: 3653
Số Gia đình: 772

(cập nhật ngày 31.12.2019)
 
GIÁO XỨ XUÂN HÒA
SỰ HÌNH THÀNH VÀ PHÁT TRIỂN GIÁO XỨ
Phần 1: Đặc điểm đặc trưng của Giáo xứ
Giáo xứ: XUÂN HÒA
Giáo hạt: ĐĂK MIL
Bổn mạng: Lễ Thánh ANTÔN PADOVA
Ngày kính: 13/ 6
Địa chỉ: 90 Xuân Hòa, xã Đức Minh, huyện Đăk Mil, tỉnh Đak Nông
Ngày thành lập Giáo xứ: 03 / 05 / 2010.
Ngày xây nhà thờ đầu tiên: 1992
Số giáo dân kinh: 2671
Số giáo dân sắc tộc: 303
Linh mục sáng lập: Phêrô Trần Anh Kim.
Linh mục tiên khởi Giáo xứ: Phêrô Nguyễn Đức Tuyên
Giáo xứ hiện nay:
Nhà thờ được xây dựng năm 2010 do Linh mục Anrê Trần Xuân Cương
Số giáo dân kinh: 2962
Số giáo dân sắc tộc: 328
Linh mục đương nhiệm: Phêrô Nguyễn Đức Tuyên
Số người đi tu: Linh mục 2, Đại chủng sinh 6, tu sĩ nam 7, tu sĩ nữ 7.
Cơ sở đặc trưng Giáo xứ Giáo họ:
 Giáo họ Nữ Vương Hòa Bình A3
Giáo họ Xuân Kỳ
Giáo họ Tân Bùi
+ Có 3 dòng tu hiện diện:
1. Dòng Xitô Phước Sơn, Cộng đoàn Rừng Lạnh, T.3 Rừng Lạnh, h. Đak song, Đak Nông.
2. Tu hội Truyền Giáo Thánh Vinh Sơn, Cộng đoàn Xuân Hòa, t. Hòa Phong, x. Đăk Săk, h. Đăk Mil, Đăk Nông.
3. Dòng Thừa Sai Bác Ái Vinh, Cộng đoàn Xuân Kỳ, x. Đức Minh, h. Đăk Mil, Đăk Nông.
Phần 2: lược sử hình thành và phát triển Giáo xứ:
- Năm 1982 có 2 gia đình và năm 1984 có thêm 8 gia đình gốc Giáo phận Vinh vào lập nghiệp tại thôn Xuân Hòa, xã Đức Minh, huyện Đăk Mil.
- Ngày 13/6/1985, Cha Phêrô Trần Anh Kim, Quản xứ Giáo xứ Vinh An thành lập Giáo họ Xuân Hòa, trực thuộc Giáo xứ Vinh An, nhận thánh Antôn Pađôva làm bổn mạng.
- Từ tháng 9/1989 đến tháng 12/1989, Cha Giuse Trần Mạnh Cường quyền Quản xứ Vinh An.
- Năm 1990 đến nay, cha Anrê Trần Xuân Cương Quản xứ Vinh An, Giáo họ Xuân Hòa vẫn trực thuộc Giáo xứ Vinh An cho đến ngày 3/5/2010.
- Năm 1992: Dựng ngôi Nhà nguyện Giáo họ Xuân Hòa.
- Năm 2010: xây dựng nhà thờ mới, khung gỗ và xây bọc với diện tích 600m2 .
- Ngày 3/5/2010: Đức Giám Mục Giáo phận Vinh sơn Nguyễn Văn Bản ký quyết định thành lập Giáo xứ Xuân Hòa, gồm 6 Giáo họ: Xuân Hòa, Xuân Bình (tách từ Giáo xứ Thổ Hoàng), Nữ Vương Hòa Bình, Xuân Kỳ, Tân Bùi (tách từ Giáo xứ Thổ Hoàng) và Phêrô.
- Từ ngày 3/5/2010 đến 30/7/2013: Cha Anrê Trần Xuân Cương làm Quản nhiệm.
- Ngày 31/7/2013: đón Linh mục tiên khởi Giáo xứ Phêrô Nguyễn Đức Tuyên và làm Quản xứ cho đến nay.
Phần 3: DANH SÁCH Linh mục PHỤC VỤ TẠI Giáo xứ
 (quý cha từng làm mục vụ tại Giáo xứ từ ngày Thành Lập)
1. Andre Trần Xuân Cương
Sinh ngày: 27/12/1936, tại Nghệ An.
Thuộc Giáo xứ: Đô Lương, Giáo phận: Vinh.
Học Đại Chủng Viện: Kon Tum.
Linh mục ngày: 22/6/1968.
Mục vụ tại Giáo xứ năm: 3/5/2010 đến 30/7/2013.
Chức vụ: Quản nhiệm
Công trình thực hiện: xây dựng nhà thờ:
Nhận được văn thư thành lập Giáo xứ của Đức cha Vinh sơn Nguyễn Văn Bản ký ngày 3/5/2010, cha Andre Trần Xuân Cương liền khởi công xây dựng nhà thờ và được hoàn thành cùng trong năm.
2. Phêrô Nguyễn Đức Tuyên
Sinh ngày: 28/11/1973, tại: Tp. Quy Nhơn.
Thuộc Giáo xứ: Quy Hiệp, Giáo Phận: Quy Nhơn
Học Đại Chủng Viện Sao Biển Nha Trang
Linh mục ngày: 17/7/2017
Mục vụ tại Giáo xứ từ ngày: 31/7/2013 đến nay.
Chức vụ: Quản xứ.
+ Công trình thực hiện tại Giáo xứ:
Nhà giáo lý: Khởi công xây dựng ngày 12/2/2014 hoàn thành ngày 28/3/2014 với diện tích 326 m2.
Xây bờ kè phía Tây: khởi công ngày 16/6/2014 hoàn thành ngày 13/8/2014 với chiều dài 110 m, cao 5m.
Xây bờ kè phía Đông: Khởi công ngày 20/3/2015 hoàn thành ngày 24/5/2015 với chiều dài 120m cao 7 m.
Đài Đức Mẹ:
Khởi công ngày 10/10/2014 và hoàn thành 25/10/2014.
Tháp Chuông: khởi công ngày 19/1/2015 hoàn thành 15/2/2015. Tháp chuông cao 12 m.
Lễ đài nghĩa trang:
Mở rộng diện tích đất Giáo xứ, làm mặt bằng.
+ Giáo họ Tân Bùi
Trong vòng 3 năm, Giáo họ Tân Bùi đã mua được 5000m2 mở rộng diện tích đất Giáo họ xây cổng, tường rào, đài Đức Mẹ.
Gx Xuân Hòa: Đón chào cha Phê-rô Nguyễn Đức Tuyên, Quản xứ tiên khởi
Nguồn: Website GP Ban Mê Thuột
Sáng ngày 31/07/2013, lúc 9 giờ Giáo xứ Xuân Hòa, Hạt Đăk Mil đã hân hoan chào đón quý cha quản hạt Giuse Nguyễn Ngọc Quế, Hạt trưởng hạt Buôn Hô; cha Phaolô Nguyễn Thư Hùng, Hạt trưởng hạt Đăk Mil, 26 quý cha, quý tu sỹ nam nữ, khoảng 600 giáo dân và quý khách gần xa đến chung vui cùng Giáo xứ trong ngày đón mừng cha Phêrô Nguyễn Đức Tuyên được Đức Giám mục Giáo phận bổ nhiệm làm Linh mục Quản xứ tiên khởi.
Sau phần công bố văn thư bổ nhiệm, cha Phê-rô Nguyễn Đức Tuyên, Quản xứ tiên khởi dưới sự hướng dẫn của cha quản hạt Phao-lô Nguyễn Thư Hùng đã tuần tự nhận lãnh chìa khóa nhà Tạm, kéo chuông, nói lên việc đảm nhận quản lý Giáo xứ và mời gọi cộng đoàn đến với Chúa; tuyên xưng đức tin và lặp lại lời tuyên hứa khi chịu chức Linh mục diễn tả lòng trung thành và vâng phục của Cha Quản xứ đối với chân lý Phúc Âm, giáo huấn của Giáo hội và Đức Giám mục giáo phận.
Công bố Tin Mừng, ngồi ghế chủ tọa nói lên nhiệm vụ rao giảng và lãnh đạo cộng đoàn; ngồi tòa giải tội nói lên nhiệm vụ Thánh hóa Dân Chúa. Việc mở cửa Nhà Tạm và chạm đến bình đựng Mình Thánh Chúa nhắc nhở Bí tích Thánh Thể phải là trung tâm điểm đời phục vụ của vị Chủ chăn.
Sau lời chào mừng cha tân Quản xứ của vị đại diện Giáo xứ Xuân Hòa, cha Phê-rô, Quản xứ tiên khởi, ngỏ lời cảm ơn Đức Giám mục Giáo phận, quý cha Quản hạt, quý cha, quý tu sỹ nam nữ va cộng đoàn dân Chúa.
Kết thúc nghi thức đón nhận quyền Quản xứ là giờ Chầu Thánh Thể, dấu chỉ của sự hiệp nhất yêu thương, cùng nhau xây dựng gia đình hội Thánh địa phương mỗi ngày một vững mạnh và phát triển hơn.
Nghi thức bổ nhiệm Cha Quản xứ tiên khởi diễn ra sốt sắng và trang trọng.
Giáo xứ Xuân Hòa được hình thành từ năm 1984, bắt đầu bởi 21 gia đình từ các Giáo xứ Trang Nứa, Bình Thuận, địa phận Vinh vào định cư tại vùng đất thôn 3 và thôn 4 xã Đức Minh huyện Đăk Mil lập nghiệp.
Năm 1989, để đáp ứng nhu cầu truyền giáo, cha cố Phê-rô Trần Anh Kim đã chấp thuận đề nghị của giáo dân và quyết định thành lập Giáo họ trực thuộc Giáo xứ Vinh An với tên gọi là Giáo họ Xuân Bình.
Năm 1990, cha Andrê Trần Xuân Cương về Quản xứ Vinh An và ngài đã quan tâm đặc biệt tới vùng đất nầy, một vùng đất giàu tiềm năng truyền giáo, địa bàn được trải rộng từ xã Đức Minh và xã Đăk Mol của hai huyện Đăk Mil và Đăk Song.
Dưới sự hướng dẫn của cha Andrê Trần Xuân Cương, ngày 28/04/2010, Ban hành giáo Giáo họ Xuân Hòa đã đệ trình đơn xin thành lập Giáo xứ lên Đức Giám mục giáo phận, ngày 03/ 05/2010 Đức Giám mục giáo phận Vinh Sơn Nguyễn Văn Bản đã ký văn thơ số 23/10 quyết định cho phép thành lập Giáo xứ Xuân Hòa, lấy tước hiệu thánh An-tôn làm bổn mạng bảo trợ cho Giáo xứ, Giáo xứ có 590 gia đình gia đình, 3174 nhân danh, 5 nguyện đường với 6 Giáo họ trực thuộc cụ thể như sau: Giáo họ Xuân Hòa, Giáo họ Nữ Vương Hòa Bình được tách ra từ Giáo xứ Vinh An. Giáo họ Xuân Bình, Xuân Kỳ, Tân Bùi và Giáo họ Phê-rô tách ra từ Giáo xứ Thổ Hoàng.
Cha Phê-rô Nguyễn Đức Tuyên sinh ngày 28-11-1973, vừa tròn 40 tuổi, chịu chức Linh mục ngày 17-7-2007, sau khi thụ phong Linh mục, được Bề trên bổ nhiệm làm Phó xứ Buôn Hô, nay ĐGM cử về làm Quản xứ tiên khởi Giáo xứ Xuân Hòa.
Hồng Bính
 Tags: Xuân Hòa

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây